ฟุตบอลไทย

เอเอฟเอฟ ยู-23 ชิงแชมป์อาเซียน: ตารางการแข่งขัน, ลิงค์ถ่ายทอดสด และรายชื่อนักเตะทีมชาติไทย

FBL-AFF-VIE-THA
FBL-AFF-VIE-THA / ROSLAN RAHMAN/GettyImages
facebooktwitterreddit

ศึก ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี (เอเอฟเอ ยู-23 แชมเปี้ยนชิพ) 2022 นับเป็นการจัดทัวร์นาเมนต์สำหรับรุ่นอายุดังกล่าวเป็นครั้งที่ 3 โดยสำหรับปี 2022 นี้ กัมพูชา รับหน้าเสื่อเจ้าภาพซึ่งจะจัดการแข่งขันใน กรุงพนมเปญ

ทั้งนี้ ทีมชาติไทย ภายใต้การคุมทีมของ ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย เฮดโค้ชชาวสเปน ใช้นักเตะแกนหลักจากรุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี โดยมีแข้งเพียง 2 รายเท่านั้นที่มีอายุ 23 ปีตามรุ่น โดยสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยให้เหตุผลว่าทัวร์นาเมนต์ดังกล่าวไม่ตรงกับช่วง ฟีฟ่าเดย์ และโปรแกรม ไทยลีก ได้วางปฏิทินฟุตบอลลีกอาชีพภายในประเทศไว้แล้ว


เอเอฟเอฟ ยู-23 ชิงแชมป์อาเซียน แข่งเมื่อไหร่ เตะวันไหน

ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี มีกำหนดการแข่งขันระหว่างวันที่ 14-26 กุมภาพันธ์ โดยเป็นการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่มไปจนถึงวันที่ 22 กุมภาพันธ์

รอบรองชนะเลิศศึก เอเอฟเอ ยู-23 ชิงแชม์อาเซียน 2022 มีกำหนดการเตะในวันที่ 24 กุมภาพันธ์ ขณะที่นัดชิงชนะเลิศและชิงอันดับที่สามฟาดแข้งในวันที่ 26 กุมภาพันธ์


การแบ่งสายใน เอเอฟเอฟ ยู-23 ชิงแชมป์อาเซียน

กลุ่มเอ - กัมพูชา, ติมอร์-เลสเต, ฟิลิปปินส์, บรูไน
กลุ่มบี - อินโดนีเซีย, มาเลเซีย, เมียนมาร์, ลาว
กลุ่มซี - ทีมชาติไทย, เวียดนาม, สิงคโปร์

แต่ละทีมในกลุ่มแข่งขันแบบพบกันหมด โดยทีมที่ได้แชมป์กลุ่มจะผ่านเข้าไปเล่นในรอบรองชนะเลิศทันที 3 ทีม ขณะที่โควต้า 1 ทีมที่เหลือจะตกเป็นของทีมอันดับ 2 ที่ดีที่สุดจากการคำนวณมินิลีกของทุกกลุ่ม โดยพิจารณาจาก แต้ม ประตูได้เสีย ประตูได้ คะแนนวินัย ตามลำดับ หากเท่ากันจะวัดด้วยจากจับสลาก


โปรแกรมถ่ายทอดสด ทีมชาติไทย ยู-23 ชิงแชมป์อาเซียน

โปรแกรมการแข่งขันของ ทีมชาติไทย ในรอบแบ่งกลุ่มและการถ่ายทอดสด ได้รับการยืนยันดังนี้

วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2022
ทีมชาติไทย พบ สิงคโปร์
เวลา 19.00 น. ถ่ายทอดสดช่อง ทรู4U

วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2022
เวียดนาม พบ ทีมชาติไทย
เวลา 19.00 น. ถ่ายทอดสดช่อง ทรู4U


รายชื่อ 28 นักกีฬาฟุตบอลทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี

1. นายอนุศักดิ์ ใจเพชร สโมสร การท่าเรือ เอฟซี
2. นายธีรศักดิ์ เผยพิมาย สโมสร การท่าเรือ เอฟซี
3. นายสิทธา บุญหล้า สโมสร การท่าเรือ เอฟซี
4. นายธวัชชัย อินทร์ประโคน สโมสร บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด
5. นายเสกสรรค์ ราตรี สโมสร บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด

6. นายธวัชชัย โอชารส สโมสร หนองบัว พิชญ เอฟซี
7. นายโทนี โรล็องต์ กอนเนต สโมสร ราชบุรี มิตรผล เอฟซี
8. นายสงครามสมุทร น้ำผึ้ง สโมสร โปลิศ เทโร เอฟซี
9. นายชนภัช บัวพันธ์ สโมสรฟุตบอล ราชประชา
10. นายศตวรรษ ลีลา สโมสรฟุตบอล ราชประชา

11. นายเกริกพล อาบรัมย์ สโมสรฟุตบอล ราชประชา
12. นายวาริส ชูทอง สโมสรฟุตบอล ราชประชา
13. นายนราวิชญ์ อินทเจริญ สโมสร เชียงใหม่ เอฟซี
14. นายธีร์กวิน จันทร์ศรี สโมสร อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด
15. นายภาคภูมิ ขุนคงมี สโมสร อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด

16. นายคคนะ คำยก สโมสร อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด
17. นายนิพิฐพนธ์ วงศ์ปัญญา สโมสร อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด
18. นายกษิดิ์เดช รุ่งกิจวัฒนานุกูล สโมสร อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด
19. นายธนวัฒน์ ทรายเพชร สโมสร พราม แบงค็อก
20. นายพรสววรค์ แสนกล้า สโมสร บ้านบึง เอฟซี

21. นายณัฐสิทธิ์ ชูสาย สโมสร วัดโบสถ์ ซิตี้
22. นายวรเดช บุญมาขจรกิจ สโมสร จามจุรี ยูไนเต็ด
23. นายภานุพงศ์ วงค์พิลา สโมสร เอสทีเค เมืองนนท์
24. นายณรงค์ศักดิ์ เนื่องวงษา สโมสร สี่แคว ซิตี้
25. นายโอลัคซอน เอ แทมบา สโมสร เชียงราย ซิตี้

26. นายธนาวุฒิ โพธิ์ชัย สโมสร อุดร ยูไนเต็ด
27. นายคุณานนต์ จรประดิษฐ์ สโมสร นนทบุรี ซิตี้
28. นายธุวานนท์ บุญมา โรงเรียนเทพศิรินทร์

facebooktwitterreddit